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Utangulizi 

 

Hujambo na karibu tena katika kipindi cha sikiliza ujifunze juu ya afya. 

Leo ikiwa tunaingia sehemu ya kumi na ya mwisho ya mchezo wa 

kuigiza kuhusu afya ambapo leo tunaangalia juu ya dawa za kulevya na 

madhara yake ya kiafya kwa binadamu kwa jumla. Vijana wawili kati ya 

marafiki watano wanakamatwa na polisi baada ya kukutikana na 

wakinunua dawa za kulevya. Je nini kitawatokea katika kituo cha polisi? 

Je wazazi wao watazipokeaje habari hizo? Je watafanikiwa kurudi 

kwenye bweni? Tega sikio… 

 

Tukio la kwanza 

 

Hassan na Manuel katika bweni chumbani, asubuhi. Kuna sauti za mbali, 

mara moja moja sauti za pikipiki au kengele za baiskeli. Radio. 

 

Manuel: Hassan nina wasiwasi sana kuhusu Steve na Simo. 

Wanaweza kuwa wako wapi? 

Hassan:  Usishughulike Manuel, wale ni watu wakubwa sio watoto wa 

kufuatiliwa. 

Manuel: Lazima tufanye kitu, kama kuna tatizo lolote tutakuwa wa 

kwanza kuwa washukiwa wa kwanza kuhojiwa. 

Hassan: Una wazimu wewe? Steve na Simo wako katika daraja 

nyingine bwana… huwezi kufanya chochote kuwabadilisha 

tabia… hawawasikizi hata wazazi wao. 

Manuel: Hassan! Steve na Simo ni wenzetu, tunaishi nao hapa, 

wanahitaji msaada wetu. Huoni kama maisha yao 

yametawaliwa na ulevi wa madawa ya kulevya na hawajali 
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chochote sio vitabu sio chakula sio familia wala afya zao… 

wanaugua wanatuhitaji kwa kweli. 

Hassan: Manuel nilifikiri ulisema kwamba kuwa rafiki na washikaji 

hawa wawili ni kupoteza muda, sasa umebadilika… Acha 

hizo bwana mimi usinipotezee muda hapa, nina kazi nyingi za 

kufanya. 

Manuel: Hassan? 

Hassan: Nini? 

Manuel:  Lazima tufanye kitu… 

Hassan:  Kitu kama nini? 

Manuel:  Unajua tunaweza kwenda tukakivuruga kile kikundi chote cha 

vijana wanaoamini kwamba unaweza tu kuwa maarufu 

ukivuta bangi na kunywa pombe kupindukia. 

Hassan:  Wewe unalifahamu vizuri lile kundi la vijana… wanafika mbali 

kutafuta madawa ya kulevya, wanatumia kila njia 

iwezekanayo. Halafu unaniambia mimi… mimi Hassan… 

niingilie dili zao? Labda nife! Tena nyamaza mimi nataka 

kusikiliza redio sasa! Manchester na Arsenal wapambana 

katika finali… (SFX Afungua redio, taarifa ya habari inasikika.) 

Radio: Watu wawili wanaosemekana kuwa ni mafundi mechanika 

katika gereji moja huko mjini wamekamatwa wakiuza dawa 

za kulevya kwa kundi moja la wanafunzi sita wa shule mbali 

mbali. Wanafunzi hao wamekamatwa pamoja na mafundi hao 

wawili na wanazuiliwa katika kituo kikuu cha polisi. 

Hassan:  Manuel sikia… unasikia hiyo taarifa ya habari… 

Radio:  Majina ya mafundi hao mechanika hayajatambulika kwa 

sababu hawakuwa na vitambulisho vyao na wamekataa 

kutaja majina yao. Hata hivyo vijana waliokamatwa 

wanafahamika kwa majina ya Patrick, Simo kutoka shule ya 
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sekondari ya Green Valley. Na wengine ni Mupenzi, Matata, 

Steve na Frank ambao wanasemekana wanasomea shule ya 

upili ya St. Mathew. Wazazi, walezi na walimu wakuu wa 

wanafunzi hao wameombwa kuripoti katika kituo hicho cha 

polisi punde watakaposikia tangazo hilo. (Anazima redio) 

Manuel:  Hassan hayo ndiyo niliyokuwa nikiyasema. Sasa polisi 

inawezekana wakaja kutuhoji. 

Hassan:   Salaaalaa! Jamaa sasa wako pabaya… watafanya nini sijui? 

(Anafungua redio.) 

Hassan:  Polisi? Kwani ni uhalifu kusikiliza mechi? Manuel usiwe 

muoga kama fisi… Sisi tuko ngangari hatujalewa na isitoshe 

sisi hatuna hatia yoyote, kwa hivyo polisi wakija tutakabiliana 

nao. 

 

Tukio la pili 

 

Polisi, mama Simo, mwalimu mkuu na Simo katika kituo cha polisi 

asubuhi. Kuna umati mdogo wa watu. Sauti za Walkie-Talkies zinasikika 

mara moja moja, kuna minong’ono kutoka kwa watu waliokusanyika, 

kuna shughuli nyingi kiasi. 

 

Polisi: (Akizungumzia umati) lazima tuseme kwamba haya 

yamekuwa mafanikio makubwa kwa polisi.matumizi ya dawa 

za kulevya kwa vijana wadogo sio tu ni jambo linalochangia 

gharama kubwa katika familia nyingi lakini pia kwa jamii 

nzima.Watoto wenu tutawaweka chini ya uangalizi kwa muda 

wa miezi sita.watahitajika kuripoti kila jumamosi kituo cha 

polisi.Tafadhalini kila mmoja apite aje hapa mbele atie saini 

fomu hii ya kuachiliwa kwa mtoto wake. 
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Mama Simo:Tadhali bwana,kuna chaguo jingine?maana sisi hatuishi  

                     hapa mjini. 

Polisi:           Huu ndio muda wa chini kabisa unaowezekana, 

                    madam, hakuna njia nyingine, ikiwa mwanao angekuwa 

                    zaidi ya miaka 18 tungemshtaki na kuhukumiwa, kwa 

                    hivyo hakuna kulalamika hapa... tafadhali weka saini hapa 

                    haraka niko na kazi nyingine ya kufanya mama. 

SFX:            (sauti za viatu mtu akitembea,na mtu anatia saini karatasi  

                    zinasikika) 

                    Asante mama, tuonane jumamosi. 

Mwalimu mkuu: Simo unaweza kunitazama machoni? Mimi ni nani? 

Simo:          Ni mwalimu mkuu. 

Mwalimu mkuu: Na huyu ni nani? 

Simo:          Ni matheee 

Mwalimu mkuu: Lete mikono yako (anainusa) umekuwa ukivuta  

                   bhangi kiasi gani? 

                   (Simo anaanza kulia) 

Simo:          Nisamehe mwalimu, tafadhali naomba msamaha. 

Mwalimu Mkuu: Simo unapaswa kuwa umefukuzwa shule muda  

                   mrefu sana unajua hilo. 

Simo:          Sitarudia tena mwalimu tafadhali nisamehe  

                   usinifukuze shule. 

Mwalimu mkuu: Nimekasirika sana Simo kuliko wewe,unajua ni  

                   kiasi gani ninavyokupenda,siku zote umekuwa ukiipatia 

                   sifa shule yetu… umekuwa mwanafunzi mzuri katika 

                   masomo na hata katika michezo lakini sasa umeharibu 

                   kila kitu na kulitia matope jina la shule yetu, ni aibu 

                   kubwa sana! 

Simo:          Mama… mwalimu nisameheni! Sitarudia tena… kabisa 
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                   naahidi. 

Mwalimu:    Haiwezekani Simo! Nimekulinda vya kutosha. Uliniahidi 

                   utabadilisha tabia lakini hukufanya hivyo. Na kwa hivyo 

                   hakuna njia nyingine isipokuwa kukufukuza shule. 

                   Samahani sana. Na nakutakia kila la kheri katika maombi 

                   yako ya shule nyingine! 

SFX:           Anasukuma kiti… anaondoka 

Mama Simo: Sasa mwanangu unataka nimwambie ni babako?  

                   Nitaanzaje mwanangu… enhe, maisha yako ya baadae 

                   yatakuwaje Simo? 

Simo:          Mama…. 

Mama:        Usiniiite mama sasa hivi! Funga domo lako hilo… mtazame 

                   macho yake yalivyo mekundu kama bundi… ni kama hujalala 

                   wala kula kwa siku kumi…. 

Simo:          Mama tafadhali? Polepole! Usizungumze kwa sauti kubwa 

                   rafiki zangu watasikia ukinipigia kelele. 

Mama:        Wacha wasikie! Sijali mimi. Ni nini hatujakufanyia Simo? 

                   Tumekunyima nini mwanangu… niliuza mbuzi wangu wote 

                   ili nipate kukusomesha, nikiwa na matumaini kwamba siku  

                   moja mwanangu na wewe utatukomboa kutoka kwenye huu 

                   ufukara tulonao... tazama sasa mwanangu… (analia) 

                   Hivi… hivi… Simon ndo malipo yako haya…? 

 

Tukio la tatu 

 

Hassan, Simo, Manuel na mama Simo katika bweni la Mandela, saa 

11.00 asubuhi. Kwa mbali sauti za watu zinasikika, mara moja moja 

unasikia sauti za pikipiki na kengele za baiskeli. 
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Hassan:      Oh Simo, ni wewe! Karibu mshikaji Mandela Ghetto... tuna… 

Simo:          Mambo vipi Hassan, sema Manuel! Ni mimi kwani mwadhani  

                   ni nani tena! Nilikuwa nyumbani. 

Manuel:      Ulikuwa nyumbani? Kituo cha polisi ndo kwenu siku hizi? 

Hassan:      Acha hizo Simo, usitudanganye mzee! Tumeipata kanda  

                   yote, tena redioni. Huyu ni mamako? Habari mama! 

Mama:        Hamjambo vijana! Simo fanya haraka kufunga mizigo yako  

                   twende. Lazima tuwahi basi la mwisho. 

Simo:          Nimemaliza mama. 

Mama:        Mizigo ni hiyo tu? Viko wapi vitu vyote tulivyokupa? Ulivipiga  

                   bei sio? Twende nyumbani kwanza. Tutazungumzia huko  

                   halafu utakutana na babako tena utamueleza babako maisha  

                   yako ya baadae yatakuwaje umesikia? Ikiwa utakuwa tayari  

                   kurudi shule au ukiwa unataka kuzururazurura mitaani. 

Simo:          Nakuahidi mama, nataka kuendelea na masomo! niamini!          

                   Washikaji kwa herini bakini salama. Tutaonana tena, wazazi     

                   wangu watakaponipatia shule nyingine ntarudi mjini. Kuleni  

                   tano basi! (Wagongesheana tano sauti ya makofi) Jamaa 

                   jiepusheni na makundi ya mateja! Dawa za kulevya hazisaidii   

                   babu… zitawatia mashakani tu! Nishajifunza kisomo mimi.  

                   Kwaherini jamaa! 

Manuel na Hassan: Freshi basi Simo kwa heri! 


